ક્યારથી શરૂ થઈ 1 એપ્રિલે મૂર્ખ બનાવવાની સ્ટોરી, શું છે ઇતિહાસ…

પ્રથમ એપ્રિલનો દિવસ મૂર્ખ દિવસ તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. આ દિવસે લોકો એકબીજાની મજાક ઉડાવે છે, જેને લોકો સાચા માને છે અને પછીથી પોતાને ફૂલ બનાવે છે. ફૂલ ડે પર, લોકો તમારી વચ્ચે વ્યવહારિક ટુચકાઓ અને મૂર્ખ ક્રિયાઓ કરે છે. ફૂલ ડે વિશે દરેક દેશમાં જુદા જુદા વલણો આવે છે અને લોકો આ દિવસને જુદી જુદી રીતે ઉજવે છે. આવી સ્થિતિમાં, આપણે જાણીએ છીએ કે આ દિવસનો ઇતિહાસ શું છે અને તે ક્યારે અને ક્યાં શરૂ થયો…

એપ્રિલ ફૂલ વિશે ઘણી વાર્તાઓ છે. જો ઇતિહાસ પર નજર કરીએ તો 1 એપ્રિલના દિવસે ઘણી રમૂજી ઘટનાઓ બની હતી, જેના કારણે આ દિવસ એપ્રિલ ફૂલ ડે તરીકે ઉજવવામાં આવ્યો હતો. કહેવામાં આવે છે કે એપ્રિલ ફૂલડે (ફૂલ ડે) ની શરૂઆત ફ્રાન્સમાં 1582 માં થઈ હતી, જ્યારે પોપ ચાર્લ્સ 9 એ જૂના કલેન્ડરને નવી રોમન કલેન્ડરથી બદલ્યો હતો.

એવું કહેવામાં આવે છે કે આ સમયગાળા દરમિયાન, કેટલાક લોકો જૂની તારીખે નવા વર્ષની ઉજવણી કરતા રહ્યા અને તેમને એપ્રિલ ફૂલ કહેવાતા. જો કે, ફૂલ ડે વિશે અન્ય ઘણી વાર્તાઓ પણ પ્રચલિત છે. ઘણા અહેવાલોમાં એવો દાવો કરવામાં આવે છે કે તેની શરૂઆત પણ 1392 ની હોવાનું કહેવાય છે, પરંતુ આ અંગે કોઈ પુરાવા નથી.

તે જ સમયે, ઘણા અહેવાલો કહે છે કે વર્ષ 1508 માં, એક ફ્રેન્ચ કવિએ પોઈસન ડી એવરિલ (એપ્રિલ ફૂલ) નો સંદર્ભ આપ્યો. 1539 માં, તે જ સમયે, ફ્લેમિશ કવિ ‘ડે ડેને’ એ એક સમૃદ્ધ માણસ વિશે લખ્યું, જેણે તેમના સેવકોને 1 એપ્રિલે મૂર્ખ ક્રિયાઓ માટે મોકલ્યા. આવી ઘણી અન્ય વાર્તાઓ પણ લોકપ્રિય છે.

ભારતમાં મૂર્ખ ઉપકરણોની ઉજવણી કરવાની પ્રથા 19 મી સદી કરતા વધારે વધી. આ દિવસના લોકો એકબીજા સાથે મજાક કરીને પોતાનો આનંદ માણે છે. આ દિવસનો ઇતિહાસ દરેક રીતે જુદો છે. ભારતમાં સોશિયલ મીડિયાના આગમન પછીથી તેની ઓળખ વધુ વધી છે.

એપ્રિલ ફૂલની વાર્તાઓની જેમ, તેની ઉજવણી કરવાની રીતો પણ એકદમ અલગ છે. ફ્રાંસ, ઇટાલી, બેલ્જિયમમાં કાગળની માછલી બનાવવામાં આવે છે અને પેસ્ટ કરવામાં આવે છે અને તેની મજાક ઉડાવવામાં આવે છે.

નવા વર્ષના 13 મા દિવસે ઇરાની પર્સિયનો એક બીજા પર તંજ કશે છે, તે 1 અથવા 2 એપ્રિલનો દિવસ હોય છે. તે ડેનમાર્કમાં 1 મેના રોજ ઉજવવામાં આવે છે અને તેને મેજર-કટ કહેવામાં આવે છે. 28 મી એપ્રિલે, સ્પેનિશ ભાષી દેશોમાં, એપ્રિલ ફૂલની ઉજવણી કરવામાં આવે છે, જેને પવિત્ર નિર્દોષોનો દિવસ કહેવામાં આવે છે.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button